![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00019-scaled.jpg)
เพื่อสนับสนุน “ สิทธิแรงงาน สวัสดิการ ค่าจ้างที่เป็นธรรม
และสภาพแวดล้อมการทำงานที่ปลอดภัยสำหรับกลุ่มคนทำงาน ผู้ซึ่งทำงาน”
#Mayday หรือ International Workers’ Day ยังคงเป็นวันสำคัญที่คอยย้ำพวกเราว่า
“เราทุกคนคือคนทำงาน”
การเดินขบวนเพื่อเรียกร้องสิทธิ และความยุติธรรมทางสังคม สำหรับปีนี้บรรยากาศไม่ต่างไป
สิ่งเหล่านี้ยังคงทำหน้าที่สะท้อนให้เห็นถึงภาพของการต่อสู้ ต่อรอง และเรียกร้องอย่างต่อเนื่อง
ในขณะที่การสำรวจของสำนักงานสถิติแห่งชาติในปี 2565 แสดงถึงสัดส่วน “แรงงานนอกระบบ” ที่มีมากกว่าแรงงานในระบบประมาณ 8 แสนคน ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือที่มีแรงงานนอกระบบมากที่สุดถึงร้อยละ 75.7 โดยทำงานอยู่ในระบบเศรษฐกิจภาคการเกษตรจำนวน 11.2 ล้านคน
แรงงานนอกระบบ (Informal workers) กลุ่มคนคนทำงานผู้เป็นกำลังสำคัญที่มีส่วนร่วมในกิจกรรมทางเศรษฐกิจเช่นกัน แต่เป็นกลุ่มที่ไม่ได้รับการคุ้มครองโดยกฎหมายแรงงานในระบบ ไม่ได้ขึ้นทะเบียน ขาดสวัสดิการการจ้างงานและการคุ้มครองทางสังคม ไปจนถึงไม่สามารถเข้าถึงสิทธิและการคุ้มครองแรงงาน แรงงานนอกระบบ รวมถึง พ่อค้าแม่ค้าข้างถนน ลูกจ้างทำงานบ้าน แรงงานเกษตร แรงงานก่อสร้าง กลุ่มไรเดอร์ และกลุ่มภาคการเกษตร เป็นต้น
แรงงานนอกระบบต้องเผชิญกับความเสี่ยงในการทำงานมากมาย ตั้งแต่การทำงานที่มีอันตรายต่อสุขภาพและความปลอดภัย ความไม่มั่นคงทางเศรษฐกิจ และการกีดกันทางสังคม
ตัวอย่างเช่น พื้นที่การทำงานการระบายอากาศไม่ดี ขาดอุปกรณ์ป้องกัน และสิ่งอำนวยความสะดวกด้านสุขอนามัยที่ไม่เพียงพอ การเลือกปฏิบัติ การเอารัดเอาเปรียบ และการคุกคามจากนายจ้างและลูกค้า
ขณะที่การเข้าถึงสินเชื่อ เงินออม และประกัน ยังคงเป็นปัญหา และอาจเป็นการจำกัดขีดความสามารถในการรับมือกับเหตุฉุกเฉินทางการเงิน
ดังนั้นการจัดการกับภาวะความเสี่ยงที่แรงงานนอกระบบต้องเผชิญ จึงจำเป็นต้องมีแนวทางที่ครอบคลุม ทั้งการปรับปรุงสภาพการทำงาน ส่งเสริมการคุ้มครองทางสังคม และประกันการเข้าถึงบริการขั้นพื้นฐานโดยรัฐ
#Mayday2023 | #วันแรงงานสากล
ปีนี้เราขอสนับสนุนสิทธิของ #แรงงานนอกระบบ ผู้เป็นกำลังสำคัญอย่างยิ่งต่อการพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมให้มีความเท่าเทียมและการคุ้มครองทางสังคมอย่างเหมาะสม
ติดตามเรื่องราวของแรงงานนอกระบบ ได้เร็ว ๆ นี้
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00013-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00018-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00019-1-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00021-1013x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00022-1013x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00027-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00030-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00033-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00035-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00040-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00057-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00059-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00067-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00070-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00071-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00075-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00077-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00083-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00087-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00088-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00092-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00094-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00095-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00096-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00105-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00107-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00113-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00121-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00126-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00127-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00141-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00143-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00150-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00157-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00164-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00167-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00168-1200x675.jpg)
![](https://thaivolunteer.org/wp-content/uploads/2023/05/DSC00171-1200x675.jpg)